Xe ô tô quá hạn đăng kiểm khi giãn cách có bị phạt không và xử lý thế nào?

(14/08/2021) | 1,171 lượt xem

Xe ô tô quá hạn đăng kiểm khi giãn cách thì làm sao? Đến lúc hết giãn cách mang xe ra đường có bị phạt không?

Đấy là những câu hỏi mà rất nhiều bác đã nhắn tin hỏi VoV xe.

Vậy cục đăng kiểm cũng như phía cảnh sát giao thông sẽ xử lý thế nào? Cụ thể VoV sẽ giải đáp trong bài viết này nhé

Đăng kiểm xe mùa dịch có được không?

Câu trả lời là CÓ.

Để đảm bảo các phương tiện giao thông tham gia

  • Công tác chống dịch
  • Công vụ
  • Vận tải hàng hóa.

 

Thì trạm đăng kiểm vẫn hoạt động theo lịch làm việc bình thường.

Chỉ trừ 1 số cơ sở nằm trong vùng dịch thì bắt buộc phải đóng cửa thôi.

xe ô tô quá hạn đăng kiểm khi giãn cách

Xe ô tô quá hạn đăng kiểm khi giãn cách có bị phạt không?

Cục đăng kiểm VN đề xuất Bộ GTVT có văn bản đề nghị Bộ Công an chỉ đạo lực lượng CSGT; Sở GTVT các địa phương chỉ đạo:

Lực lượng Thanh tra giao thông không xử phạt đối với xe ô tô quá hạn đăng kiểm tại các địa phương thực hiện giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16, dẫn đến phương tiện bị quá hạn kiểm định.

Và tất cả các xe hết hạn đăng kiểm đều được cập nhật trên trang điện tử của cục đăng kiểm VN để phục vụ chủ phương tiện, cơ quan chức năng tra cứu.

Sau khi hết giãn cách

Với những xe mà hết hạn đăng kiểm trong khoảng thời gian giãn cách.

Đợi sau khi hết giãn cách mới đi đăng kiểm nếu bị CSGT dừng xe thì sẽ được hỗ trợ xử lý linh động để chủ xe đi đăng kiểm.

Bác sẽ không bị phạt hành chính.

xe ô tô quá hạn đăng kiểm khi giãn cách

Xe ô tô hết hạn đăng kiểm phạt bao nhiêu?

Theo Điểm c, Khoản 4, Điều 16

Người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô có giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 1 tháng sẽ bị phạt tiền từ 2-3 triệu.

Bên cạnh đó, tài xế còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng (theo Điểm a, Khoản 6, Điều 16).

Theo Điểm e, Khoản 5, Điều 16

Trường hợp hết hạn sử dụng trên 1 tháng sẽ bị phạt tiền từ 4-6 triệu, đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng.

Theo Điểm b, Khoản 8, Điều 30 quy định

Đối với chủ phương tiện khi giao xe cho người khác điều khiển, trường hợp xe hết hạn kiểm định dưới 1 tháng sẽ bị phạt từ 4-6 triệu với cá nhân và từ 8-12 triệu với tổ chức.

Theo Điểm c, Khoản 9, Điều 30 quy định

  • Đối với cá nhân phạt từ 6 – 8 triệu
  • Với tổ chức phạt từ 12 – 16 triệu

 

Là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng từ 1 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) tham gia giao thông.

xe ô tô quá hạn đăng kiểm khi giãn cách

[mailpoet_form id=”7″]

Lời kết

Xe ô tô quá hạn đăng kiểm khi giãn cách sẽ được cập nhật trên hệ thống website của cục đăng kiểm. Vừa là để chủ xe, CSGT dễ kiểm tra cũng là để tránh việc trốn đăng kiểm.

Bác nào có xe hết hạn đăng kiểm mà nằm trong vùng dịch thì cũng yên tâm nhé.

Nếu có bất cứ thắc mắc hay kinh nghiệm nào khác hãy để lại bình luận VoV xe nhé.

Cũng đừng quên hóng những video mới nhất tại kênh youtube VoV xeGroup bí mật chăm sóc ô tô .

 

 


Bản quyền thuộc VoV Xe kinh nghiệm Mua xe chính xác – Dùng xe thông minh
Top
Hotline: